Ryzen 7 5800x vs i7-11700k - Đâu là CPU đáng xuống tiền hơn

Danh mục sản phẩm

Công nghệ

Review

Hướng dẫn

Tuyển dụng

Tin tức khuyến mại

Tin tức build PC

Game

Sự kiện

Ryzen 7 5800x vs i7-11700k - Đâu là CPU đáng xuống tiền hơn

Trần Mạnh 16-01-2023, 12:59 pm

AMD ryzen 7 5800x vs i7-11700k là 2 CPU được nhiều người lựa chọn cho các bộ máy thời gian gần đây. Cả 2 đều có mức giá gần tương tự nhau, đều có 8 nhân và 16 luồng. Ở thế hệ B560 cho Intel cũng đã sử dụng Ram bus cao tương tự như B550 từ AMD.

 

Nhìn vào thông số cơ bản thì Intel Core i7 11700K sẽ có phần ưu thế hơn nhờ xung nhịp cao hơn đôi chút, có GPU tích hợp cho các ứng dụng tận dụng Intel Quick Sync như Premiere, After Effects, Davinci Resolve, Houdini v.v.. hỗ trợ thêm phần mở rộng AVX-512. Trong khi đó, AMD Ryzen 7 5800X lại có thể mạnh nhờ tiến trình 7nm cùng kiến trực Zen 3 đem lại chỉ số IPC rất tốt. Vì vậy, để có thể lựa chọn CPU nào tốt hơn thì chúng ta cùng đi đến các ứng dụng cụ thể để so sánh. 

 

Dưới đây là những kết quả của các bài test hiệu năng của 2 CPU - intel core i7-11700k vs ryzen 7 5800x  

So sánh hiệu năng của intel core i7-11700k vs amd ryzen 7 5800x

– Ở bài test Render CPU đầu tiên là Vray thì Ryzen 7 5800X cho kết quả tốt hơn Core i7 11700K khoảng 5% và tương tự cho Cinebench R23 multicore. Với mức chênh lệch 1tr đồng (8%) thì mức chênh lệch hiệu năng này có thể chấp nhận được 

 

– Ở bài test Render CPU đầu tiên là Vray thì Ryzen 7 5800X cho kết quả tốt hơn Core i7 11700K khoảng 5% và tương tự cho Cinebench R23 multicore. Với mức chênh lệch 1tr đồng (8%) thì mức chênh lệch hiệu năng này có thể chấp nhận được 

ryzen 7 5800x vs i7-11700k

 

– Với các ứng dụng Content Creation thì chênh lệch khá rõ rệt. Ở một ứng dụng đơn giản như Adobe Photoshop thì mức chênh lệch Ryzen 7 5800X vs i7 11700K này có thể khó để nhận ra, tuy nhiên với Lightroom Classic thì chênh lệch là khá rõ ràng, thậm chí ở các tác vụ như Exporting hay Preview Tasks, chênh lệch có thể lên tới 25-30% nhanh hơn cho AMD Ryzen 7 5800X.

 

– Đối với After Effect thì tốc độ lại phụ thuộc vào loại tác vụ của bạn. Nếu sử dụng các Task Ram Preview hay Rendering thì Intel Core i7 11700K cho kết quả tốt hơn Ryzen 7 5800X khoảng 3%, nhưng ở bài test Tracking Tasks thì lại tụt lại phía sau Ryzen 7 5800X một chút. Tổng kết lại thì Ryzen 7 5800X cho kết quả cao hơn khoảng 8% so với Intel Core i7 11700K. Tuy nhiên, nếu làm việc nhiều với các footage H264, H.265 thì Intel Core i7 11700K có lợi thế hơn nhờ công nghệ Intel Quicksync giúp quá trình encode / exporting diễn ra nhanh hơn

 

– Cũng như After Effects, hiệu năng của Ryzen 7 5800X vs i7 11700K thì 5800X hơn đôi chút, tuy nhiên nhờ công nghệ Intel Quicksync mà một cách công bằng thì Intel Core i7 11700K vẫn có đối chút lợi thế.

– Davinci Resolve: Nếu bạn bị giới hạn ở ngân sách và làm việc nhiều với Fusion thì chúng tôi khuyên bạn lựa chọn Intel Core i7 11700K, còn không thì cứ chọn Ryzen 7 5800X nhé.

 

– Unreal Engine là sân chơi mà Intel khó có thể cạnh tranh lại với AMD. Không những tận dụng tốt hệ số nhân luồng mà việc khai thác sức mạnh đơn nhân của Unreal Engine cũng rất tốt. Bằng chứng là sự khác biệt lên tới 15%. Vì vậy, nếu bạn có ý định làm việc với Unreal Engine, nhất là các tác vụ light baking, light mass hay compile thì AMD là sự lựa chọn chắc chắn hơn hẳn.

 

– Cuối cùng là nhóm ứng dụng Photogrammetry, tương tự như Agisoft Metashape, cả Pix4D cũng khai thác rất tốt Ryzen 7 5800X cho các tác vụ của mình. Do vậy, nếu bạn muốn đầu tư cho hệ thống sử dụng Metashape hay Pix4D, hãy cân nhắc AMD 5000 – không riêng Ryzen 7 5800X.

 

PC Build 70 Triệu Full Công Nghệ Mới - Đắt Nhưng Đáng Để Trải Nghiệm

 

>>> Có thể bạn quan tâm:

- Core i7 11700k vs i9 11900k ➡️So sánh hiệu năng từ A - Z

- Intel Core i5 12600K và Intel Core i7 11700K loại nào tốt

Các yếu tố khác giữa 5800x vs 11700k

a. Giá thành ryzen 7 5800x vs i7-11700k

Giá thành là yếu tố đầu tiên chúng tôi muốn cân nhắc với các bạn, đã qua rồi cái thời mà “Có tiền thì mua Intel, nghèo mua AMD” như mọi người thường nói. Nhờ những nâng cấp cho dòng Chipset B series mà mô hình chung thì 1 combo CPU + Mainboard B560 cho Intel Core i7 11700K sẽ có giá khởi điểm từ 14tr7 – cạnh tranh hơn rất nhiều, trong khi đó Ryzen 7 5800X + B550 sẽ có giá khởi điểm từ 15tr8. Gần như chênh lệch không quá đáng kể. Tuy nhiên, các bạn nên hiểu rõ đặc tính kỹ thuật, có kiến thức chuyên môn và nắm được workflows của mình là gì trước khi lựa chọn những option mà chúng tôi nêu trên. Còn không, hãy liên hệ với chúng tôi. 

i7 gen 11700k vs ryzen 7 5800x

b. Sự ổn định giữa 11700k vs 5800x

Vẫn là đề tài muôn thuở giữa fan của cả 2 đội. Dù sao thì Zen vẫn là một kiến trúc mới với nhiều sự cả tiến và thay đổi, nhưng không thể phủ nhận cố gắng của AMD trong việc đảm bảo tính ổn định cho kiến trúc Zen của họ. Còn Intel là sự đảm bảo về cả sự ổn định và tương thích. Do vậy, quyết định vẫn nằm nơi bạn. Không có gì là mãi mãi, câu nói này xin gửi tới cả Intel và AMD.

 

> CPU mạnh thì đừng dùng MAIN B? | Hỏi đáp #44

 

Top sản phẩm không thể bỏ qua:

- CPU Intel Core i7-11700K (8 Nhân 16 Luồng | 3.6GHz Turbo 5GHz)

- CPU Intel Core i5 10400 - nguyencongpc

c. Khả năng nâng cấp của i7 gen 11700k vs ryzen 7 5800x

Khi lựa chọn Intel, bạn biết rằng bạn chỉ có 1 sự lựa chọn là Core i9 11900/K/KF với 8 nhân. Các kết quả thử nghiệm cho thấy không có gì khác biết rõ rệt giữa 2 đời CPU này. Còn với AMD, bạn có thể nâng cấp lên Ryzen 9 với lựa chọn 12 và 16 nhân. Cùng công nghệ 3DV Cache sắp tới. Vì vậy, nếu tính tới chuyện nâng cấp thì AMD sẽ sáng cửa hơn rất nhiều. 

Bài viết liên quan

Chọn nguồn máy tính như thế nào cho đúng?  Hướng dẫn chọn PSU build PC chuẩn nhất

Chọn nguồn máy tính như thế nào cho đúng? Hướng dẫn chọn PSU build PC chuẩn nhất

05-05-2026, 11:11 am

Bài hướng dẫn người dùng chọn nguồn PSU đúng theo 3 bước cốt lõi: tính đúng watt cần thiết bằng công thức (TDP CPU + TDP GPU) x 1.2, chọn tier 80 Plus phù hợp mức sử dụng (Gold là điểm ngọt cho đa số), và chọn brand uy tín theo tầm giá. Bài cũng cảnh báo rủi ro khi dùng nguồn kém chất lượng, hướng dẫn nhận biết nguồn yếu khi nâng cấp GPU mới và phân tích khi nào nên chọn Full Modular.

Seedance 2.0 là gì? Hướng dẫn sử dụng và cấu hình máy tính chạy AI video tốt nhất

Seedance 2.0 là gì? Hướng dẫn sử dụng và cấu hình máy tính chạy AI video tốt nhất

04-05-2026, 11:27 am

Seedance 2.0 là model AI sinh video thế hệ mới do ByteDance phát triển, hỗ trợ Text-to-Video và Image-to-Video với chất lượng lên đến 1080p. Công cụ chạy hoàn toàn trên cloud nên không yêu cầu cấu hình máy đặc biệt. Gợi ý bộ PC build sẵn tại Nguyễn Công PC cho workflow sáng tạo nội dung AI.

Workshop Flux2-Klein: Nguyễn Công PC Khẳng Định Vị Thế Tiên Phong Trong Giải Pháp PC AI Toàn Diện

Workshop Flux2-Klein: Nguyễn Công PC Khẳng Định Vị Thế Tiên Phong Trong Giải Pháp PC AI Toàn Diện

27-04-2026, 10:37 am

Khám phá sức mạnh Flux2-Klein tại Workshop Nguyễn Công PC. Giải pháp PC AI chuyên dụng giúp nâng tầm chất lượng hình ảnh và tối ưu hiệu suất cho cộng đồng sáng tạo năm 2026.

OpenAI ra mắt ChatGPT Images 2.0: Cải thiện khả năng render chữ, hỗ trợ tỷ lệ linh hoạt

OpenAI ra mắt ChatGPT Images 2.0: Cải thiện khả năng render chữ, hỗ trợ tỷ lệ linh hoạt

22-04-2026, 9:02 am

OpenAI đã chính thức giới thiệu ChatGPT Images 2.0 (hay ImageGen 2.0). Được xây dựng dựa trên mô hình cốt lõi gpt-image-2 mới, bản cập nhật này tập trung giải quyết những hạn chế tồn đọng trên các thế hệ trước, đặc biệt là khả năng tuân thủ prompt, kết xuất văn bản (text rendering) và tính nhất quán của hình ảnh.

Nguyễn Công PC tại NVIDIA CONNECT CONFERENCE 2026: Tầm Nhìn Về Kỷ Nguyên AI Và Giải Pháp Đồ Họa Cận Đại

Nguyễn Công PC tại NVIDIA CONNECT CONFERENCE 2026: Tầm Nhìn Về Kỷ Nguyên AI Và Giải Pháp Đồ Họa Cận Đại

21-04-2026, 10:07 am

Tại NVIDIA Connect Conference 2026, Nguyễn Công PC trực tiếp cập nhật các giải pháp AI Workstation và Omniverse đỉnh cao, mang công nghệ đồ họa thế giới về thị trường Việt Nam.

Top 7 Màn Hình Làm Photoshop Tốt Nhất Năm 2026 Cho Từng Phân Khúc Trên Thị Trường

Top 7 Màn Hình Làm Photoshop Tốt Nhất Năm 2026 Cho Từng Phân Khúc Trên Thị Trường

20-04-2026, 3:02 pm

Chọn màn hình làm Photoshop cần ưu tiên độ chính xác màu — không phải kích thước hay tần số quét. Bài viết tổng hợp 7 màn hình đồ họa tốt nhất 2026 chia theo 3 phân khúc ngân sách

13700K vs 12700K So sánh về thông số kỹ thuật và hiệu năng

13700K vs 12700K So sánh về thông số kỹ thuật và hiệu năng

29-12-2022, 4:34 pm

13700K vs 12700K là hai anh em con cưng của Intel và có sức ảnh hưởng rất lớn trên thị trường phân khúc tầm trung

Đánh giá core i7 13700k vs i9 13900k, CPU nào chất lượng hơn

Đánh giá core i7 13700k vs i9 13900k, CPU nào chất lượng hơn

29-12-2022, 4:17 pm

Cùng chúng tôi có những so sánh đánh giá giữa core i7 13700k vs i9 13900k để xem đâu mới là sự lựa chọn tối ưu nhất nhé.

13700k vs 12900k so sánh hiệu năng để lựa chọn TỐT NHẤT

13700k vs 12900k so sánh hiệu năng để lựa chọn TỐT NHẤT

24-12-2022, 10:49 pm

13700k vs 12900k

13900k vs 7950x - So sánh hai đối thủ ngang tài ngang sức

13900k vs 7950x - So sánh hai đối thủ ngang tài ngang sức

24-12-2022, 9:50 pm

Về thông số cơ bản thì có vẻ Core i9-13900K nhỉnh hơn một xíu so với 7950x. Tuy nhiên, khoảng cách là không đáng kể

RTX 4080 vs RTX 3080 lựa chọn nào đáng xuống tiền nhất

RTX 4080 vs RTX 3080 lựa chọn nào đáng xuống tiền nhất

19-12-2022, 6:56 pm

Đánh giá ưu nhược điểm của RTX 4080 vs RTX 3080, đâu là lựa chọn tốt nhất nhất định phải xuống tiền

Đánh giá chi tiết Intel Core i5-13400F | Best gaming CPU phổ thông 2023

Đánh giá chi tiết Intel Core i5-13400F | Best gaming CPU phổ thông 2023

16-12-2022, 2:55 pm

mes
Chat Facebook(8h-22h30)
mes
Chat Zalo(8h-22h30)

Thêm sản phẩm vào giỏ hàng thành công!