Rò rỉ điểm benchmark CPU AMD Ryzen 9 7950X & Ryzen 5 7600X

Danh mục sản phẩm

Công nghệ

Review

Hướng dẫn

Tuyển dụng

Tin tức khuyến mại

Tin tức build PC

Game

Sự kiện

Rò rỉ điểm benchmark CPU AMD Ryzen 9 7950X & Ryzen 5 7600X

tranxuanson 31-08-2022, 9:02 am

Các điểm benchmark mới nhất của CPU Ryzen 9 7950X & Ryzen 5 7600X của AMD đã bắt đầu bị rò rỉ ngay sau khi các chip này được công bố vào ngày hôm qua. Benchleaks đã phát hiện ra nhiều điểm benchmark khác nhau của 2 chip trong cơ sở dữ liệu Geekbench 5, cho thấy hiệu suất đơn và đa lõi ấn tượng.

Rò rỉ điểm benchmark CPU AMD Ryzen 9 7950X & Ryzen 5 7600X "Zen 4", Cải thiện hiệu suất đơn và đa lõi khổng lồ. 

AMD đã hiển thị số liệu hiệu suất chính thức của họ cho CPU desktop Ryzen 7000 trong Geekbench 5 nhưng những con số này chỉ dựa trên các bài kiểm tra đơn luồng. Bây giờ chúng ta có thể thấy cả số liệu hiệu suất đơn và đa lõi. Cả hai CPU đều được thử nghiệm trên bo mạch chủ ASUS ROG Crosshair X670E Extreme (Ryzen 9 7950X) và MSI X670E ACE (Ryzen 5 7600X) với 32GB bộ nhớ DDR5. Đây là các mẫu bán lẻ chính thức được thể hiện bằng tốc độ xung nhịp của chúng. Chip 16 lõi chạy trên một chút xung nhịp tăng 5,7 GHz trong khi chip 6 lõi chạy gần 5,4 GHz.  

CPU desktop AMD Ryzen 9 7950X 16 Core "Zen 4"

AMD Ryzen 9 7950X vẫn giữ nguyên số lượng lõi 16 và 32 luồng cực mạnh từ hai thế hệ trước. CPU sẽ có mức xung nhịp cơ bản ở mức ấn tượng 4,5 GHz và xung nhịp tăng lên đến 5,7 GHz (5,85 GHz F-Max), giúp nó nhanh hơn 200 MHz so với Alder Lake Core i9-12900KS của Intel có tốc độ xung nhịp tăng 5,5 GHz trên một lõi đơn.

Có vẻ như AMD đang trích xuất từng ounce Hertz mà nó có thể nằm trong 170W TDP (230W PPT) đó cho chip Ryzen 9. Đối với bộ nhớ cache, CPU đi kèm với 80MB trong đó bao gồm 64MB từ L3 (32MB mỗi CCD) và 16MB từ L2 (1MB mỗi lõi). Ryzen 9 7950X sẽ có giá 699 đô la Mỹ, có nghĩa là nó sẽ có giá cao hơn một chút so với Core i9-12900K trong khi cung cấp một bước nhảy vọt về hiệu suất đáng kể trong các ứng dụng đa luồng như Chaos V-Ray lên đến + 57% và làm như vậy với Hiệu suất năng lượng cao hơn tới 47%. 

CPU desktop AMD Ryzen 5 7600X 6 lõi "Zen 4" 

AMD Ryzen 5 7600X. 7600X sẽ có 6 lõi và 12 luồng có xung nhịp cơ bản cao 4,7 GHz và có single-core boost frequency là 5,3 GHz. CPU cũng sẽ chạy ở mức TDP 105W (PPT 142W), cao hơn nhiều so với người tiền nhiệm 65W của nó, mặc dù một lần nữa, đó là sự hy sinh bạn phải trả để đạt được tốc độ xung nhịp nhanh hơn. CPU sẽ mang 38MB bộ nhớ đệm từ 32 MB L3 và 6MB L2 trên khuôn. Con chip này sẽ có giá 299 đô la Mỹ và sẽ tăng hiệu suất 5% so với Core i9-12900K khi chơi game.

Về hiệu năng, AMD Ryzen 9 7950X ghi được 2217 điểm đơn nhân và 24396 điểm đa nhân trong khi Ryzen 5 7600X ghi được 2165 điểm đơn nhân và 11432 điểm đa nhân.

Ở single-core, CPU AMD Ryzen 9 7950X hoàn toàn đánh bại những người tiền nhiệm của nó với mức tăng 31% so với Ryzen 9 5950X và cũng nhanh hơn 14% so với Core i9-12900K. CPU không thua Core i9-13900K 4% nhưng chip Intel cũng đang chạy ở mức công suất cao hơn nhiều, lên đến 350 Watts. Ryzen 5 7600X cũng làm như vậy, tăng hơn 30% so với Ryzen 5 5600X và thậm chí vượt qua Core i9-12900K.

Trong các bài kiểm tra đa luồng, cả hai chip đều bảo mật hơn 40% so với các chip tiền nhiệm. Ryzen 9 7950X cũng kết thúc nhanh hơn 41% so với Intel Core i9-12900K và Ryzen 5 7600X kết thúc bằng với Intel Core i5-12600K có nhiều lõi và luồng hơn. 

Bài viết liên quan

Chọn nguồn máy tính như thế nào cho đúng?  Hướng dẫn chọn PSU build PC chuẩn nhất

Chọn nguồn máy tính như thế nào cho đúng? Hướng dẫn chọn PSU build PC chuẩn nhất

05-05-2026, 11:11 am

Bài hướng dẫn người dùng chọn nguồn PSU đúng theo 3 bước cốt lõi: tính đúng watt cần thiết bằng công thức (TDP CPU + TDP GPU) x 1.2, chọn tier 80 Plus phù hợp mức sử dụng (Gold là điểm ngọt cho đa số), và chọn brand uy tín theo tầm giá. Bài cũng cảnh báo rủi ro khi dùng nguồn kém chất lượng, hướng dẫn nhận biết nguồn yếu khi nâng cấp GPU mới và phân tích khi nào nên chọn Full Modular.

Seedance 2.0 là gì? Hướng dẫn sử dụng và cấu hình máy tính chạy AI video tốt nhất

Seedance 2.0 là gì? Hướng dẫn sử dụng và cấu hình máy tính chạy AI video tốt nhất

04-05-2026, 11:27 am

Seedance 2.0 là model AI sinh video thế hệ mới do ByteDance phát triển, hỗ trợ Text-to-Video và Image-to-Video với chất lượng lên đến 1080p. Công cụ chạy hoàn toàn trên cloud nên không yêu cầu cấu hình máy đặc biệt. Gợi ý bộ PC build sẵn tại Nguyễn Công PC cho workflow sáng tạo nội dung AI.

Workshop Flux2-Klein: Nguyễn Công PC Khẳng Định Vị Thế Tiên Phong Trong Giải Pháp PC AI Toàn Diện

Workshop Flux2-Klein: Nguyễn Công PC Khẳng Định Vị Thế Tiên Phong Trong Giải Pháp PC AI Toàn Diện

27-04-2026, 10:37 am

Khám phá sức mạnh Flux2-Klein tại Workshop Nguyễn Công PC. Giải pháp PC AI chuyên dụng giúp nâng tầm chất lượng hình ảnh và tối ưu hiệu suất cho cộng đồng sáng tạo năm 2026.

OpenAI ra mắt ChatGPT Images 2.0: Cải thiện khả năng render chữ, hỗ trợ tỷ lệ linh hoạt

OpenAI ra mắt ChatGPT Images 2.0: Cải thiện khả năng render chữ, hỗ trợ tỷ lệ linh hoạt

22-04-2026, 9:02 am

OpenAI đã chính thức giới thiệu ChatGPT Images 2.0 (hay ImageGen 2.0). Được xây dựng dựa trên mô hình cốt lõi gpt-image-2 mới, bản cập nhật này tập trung giải quyết những hạn chế tồn đọng trên các thế hệ trước, đặc biệt là khả năng tuân thủ prompt, kết xuất văn bản (text rendering) và tính nhất quán của hình ảnh.

Nguyễn Công PC tại NVIDIA CONNECT CONFERENCE 2026: Tầm Nhìn Về Kỷ Nguyên AI Và Giải Pháp Đồ Họa Cận Đại

Nguyễn Công PC tại NVIDIA CONNECT CONFERENCE 2026: Tầm Nhìn Về Kỷ Nguyên AI Và Giải Pháp Đồ Họa Cận Đại

21-04-2026, 10:07 am

Tại NVIDIA Connect Conference 2026, Nguyễn Công PC trực tiếp cập nhật các giải pháp AI Workstation và Omniverse đỉnh cao, mang công nghệ đồ họa thế giới về thị trường Việt Nam.

Top 7 Màn Hình Làm Photoshop Tốt Nhất Năm 2026 Cho Từng Phân Khúc Trên Thị Trường

Top 7 Màn Hình Làm Photoshop Tốt Nhất Năm 2026 Cho Từng Phân Khúc Trên Thị Trường

20-04-2026, 3:02 pm

Chọn màn hình làm Photoshop cần ưu tiên độ chính xác màu — không phải kích thước hay tần số quét. Bài viết tổng hợp 7 màn hình đồ họa tốt nhất 2026 chia theo 3 phân khúc ngân sách

Core i3 12100 và AMD Ryzen 5 3600 ➡️ CPU nào chơi game tốt

Core i3 12100 và AMD Ryzen 5 3600 ➡️ CPU nào chơi game tốt

30-08-2022, 5:24 pm

Cho đến thời điểm hiện thì Intel Core i3 12100 vẫn là CPU vô đối về mặt hiệu năng chơi game trong phân khúc CPU giá rẻ. Trên kênh youtube của Nguyễn Công PC cũng đã có rất nhiều video review những bộ PC Esports sử dụng Intel Core i3 12100 hoặc i3 12100F

Boost Frequencies của Core i5-13400 và i5-13500

Boost Frequencies của Core i5-13400 và i5-13500

30-08-2022, 4:11 pm

Maximum boost frequencies của Core i5-13400 và i5-13500 hiển thị trên web nhờ ảnh chụp màn hình Passmark do TUM_APISAK ghi được. Core i5-13400 có maximum boost frequency là 4,10 GHz, trong khi i5-13500 đi kèm với 4,50 GHz. Cả hai SKU đều có base frequency giống hệt nhau là 2,50 GHz.

CPU Intel thế hệ thứ 13 Raptor Lake & nền tảng mainboard Z790

CPU Intel thế hệ thứ 13 Raptor Lake & nền tảng mainboard Z790

30-08-2022, 3:00 pm

Có tổng cộng 14 SKU, bao gồm bốn mô hình Core i9, bốn mô hình Core i7, năm mô hình Core i5 và một mô hình Core i3 duy nhất. Có ba bản sửa đổi của CPU bắt đầu bằng H-0 cho kiểu Core i3 duy nhất, C-0 cho Core i5-13400, Core i5-13500 & Core i5-13600 trong khi phần còn lại dựa trên bản sửa đổi B-0.

CPU AMD Ryzen 7000 “Zen 4” - 5nm & tối đa 16 lõi, xung nhịp tăng 5,7 GHz, ra mắt vào ngày 27 tháng 9, giá từ $ 299- $ 699 US

CPU AMD Ryzen 7000 “Zen 4” - 5nm & tối đa 16 lõi, xung nhịp tăng 5,7 GHz, ra mắt vào ngày 27 tháng 9, giá từ $ 299- $ 699 US

30-08-2022, 9:37 am

AMD đã chính thức công bố thông số kỹ thuật đầy đủ, hiệu suất và giá cả của thế hệ CPU desktop Ryzen 7000 thế hệ tiếp theo của mình. Ngoài CPU, AMD cũng sẽ ra mắt nền tảng socket AM5 thế hệ tiếp theo đánh dấu một sự khởi đầu mới cho hệ sinh thái Ryzen.

#Top 5 game giải trí pc ấn tượng, cuốn hút đồ họa bắt mắt

#Top 5 game giải trí pc ấn tượng, cuốn hút đồ họa bắt mắt

29-08-2022, 2:27 pm

Bài viết này của Nguyễn Công PC sẽ là giải pháp rất tốt dành cho bạn, dưới đây là những game giải trí pc hay và hấp dẫn nhất mà bạn nên tải ngay về laptop, PC của mình để chơi và tận hưởng để giải toả căng thẳng suốt bao ngày tích tục trong người.

NVIDIA GeForce RTX 4060 Ti & RTX 4060 được đồn đại là sẽ có mức xung nhịp trên 2,5 GHz

NVIDIA GeForce RTX 4060 Ti & RTX 4060 được đồn đại là sẽ có mức xung nhịp trên 2,5 GHz

29-08-2022, 10:34 am

NVIDIA GeForce RTX 4060 Ti và RTX 4060 sẽ được nhắm đến với mức giá cực kì hấp dẫn trong khoảng từ $ 300 đến $ 500 Mỹ. Cả hai card đồ họa này dự kiến sẽ khởi chạy trên kiến trúc đồ họa Ada Lovelace mới nhất.

mes
Chat Facebook(8h-22h30)
mes
Chat Zalo(8h-22h30)

Thêm sản phẩm vào giỏ hàng thành công!